1. Tsallake zuwa shafin jadawali
  2. Tsallake zuwa jadawalin abubuwan da shiri ya kunsa
  3. Tsallake zuwa karin wasu shafukan DW

A ƙasar Saliyo zaɓen shugaban ƙasa ya bar baya da ƙura

Usman ShehuNovember 28, 2012

Babbar jam'iyar adawa a ƙasar Saliyo ta yi tir da sakamakon zaɓen shugaban ƙasa da aka yi, inda tace an yi maguɗi

https://p.dw.com/p/16rgL
Sierra Leone's President Ernest Bai Koromah waves to supporters on November 17, 2012 in Freetown after casting his vote for the presidential, parliamentary and local elections which are seen as a test of the country's post-war recovery. It is the country's third election since the end of a brutal civil war in the west African country, a high-stakes polls which will hand the victorious party stewardship of a lucrative mining boom. AFP PHOTO / ISSOUF SANOGO (Photo credit should read ISSOUF SANOGO/AFP/Getty Images)
Ernest Bai Koroma shugaban ƙasar SaliyoHoto: AFP/Getty Images

Yan adawa Saliyo sun yi ƙira ga magoya bayansu da su ƙaurawa cewa ofisoshin gwamnati, bisa abinda suka ƙira tabka maguɗi a zaben shugaban ƙasa da ya gabata. Jam'iyar SLPP tace tana yin kira ga zaɓaɓɓun yan majalisa da shugabannin ƙananan hukumomi da kansilolinsu, duk su ƙauracewa ofisoshinsu, har sai abinda hali ya yi. Zaɓen ranar 17 ga watan da muke ciki ya sake maida shugaba Ernest Bai Koroma kan mulki a wani wa'adi na biyu, bayan ya samu kashi 58 cikin ɗari na ƙuri'un da aka kaɗa, kamar yadda hukumar zaɓen ƙasar ta sanar. Babban mai ƙalubalantansa, Julius Maada Bio ya biyo shugaban a baya da kashi 37 cikin ɗari na ƙuri'un da aka kaɗa. Wannan dai ba shine karon da jam'iyar adawan ke ƙauracewa zaman majalisa ba, inda ta yi hakan a watan jiya bayan wata taƙaddama da jam'iyya mai mulki.

Mawallafi: Usman Shehu Usman

Edita: Mohammed Nasir Awal